An raba duwatsun bututun bile zuwa duwatsu na yau da kullun da kuma duwatsu masu wahala. A yau za mu koyi yadda ake cire duwatsun bututun bile waɗanda ke da wahalar aiwatarwa.ERCP.
"Wahalar" duwatsu masu tauri galibi ta faru ne saboda siffa mai rikitarwa, wurin da ba daidai ba, wahala da kuma haɗarin cire su. Idan aka kwatanta daERCPga ciwon bututun bile, haɗarin yana daidai ko ma ya fi haka. Idan ana fuskantar matsaloli a kullumERCPaiki, muna buƙatar samar wa zukatanmu ilimi kuma mu bar tunaninmu ya canza ƙwarewarmu don mu jure ƙalubalen.
01 Rarraba yanayin "duwatsu masu wahala"
Ana iya raba duwatsu masu wahala zuwa ƙungiyoyin dutse, ƙungiyoyin rashin daidaituwar yanayin jiki, ƙungiyoyin cututtuka na musamman da sauransu dangane da musabbabin su.
① Ƙungiyar dutse
Manyan sun haɗa da manyan duwatsun bututun bile, duwatsu masu yawa (dutsen slam), duwatsun da ke cikin hanta, da duwatsun da suka taɓa (wanda AOSC ke rikitar da su). Waɗannan duk yanayi ne da ke da wahalar cire duwatsun kuma suna buƙatar gargaɗi da wuri.
·Dutsen yana da girma musamman (diamita sama da 1.5 cm). Wahalar farko wajen cire dutsen ita ce ba za a iya cire ko karya dutsen ta hanyar kayan haɗi ba. Wahala ta biyu ita ce ba za a iya cire ko karya dutsen bayan an cire shi ba. Ana buƙatar tsakuwa ta gaggawa a wannan lokacin.
· Bai kamata a ɗauki ƙananan duwatsu da wasa ba. Musamman ƙananan duwatsu na iya juyawa ko shiga cikin hanta cikin sauƙi, kuma ƙananan duwatsu suna da wahalar samu da rufewa, wanda hakan ke sa su wahala a yi musu magani da maganin endoscopic.
· Ga duwatsun da aka cika bututun bile,ERCPCire duwatsu yana ɗaukar lokaci mai tsawo kuma yana da sauƙin zama a gidan yari. Ana buƙatar tiyata gabaɗaya don cire duwatsun.
② Matsalolin Jiki
Matsalolin da suka shafi tsarin jiki sun haɗa da karkacewar bututun bile, ciwon Mirrizi, da kuma matsalolin tsarin jiki a ƙananan sashe da kuma hanyar fita daga bututun bile. Peripapillary diverticula suma matsala ce ta tsarin jiki da aka saba gani.
· Bayan tiyatar LC, tsarin bututun bile ba shi da kyau kuma bututun bile yana murƙushewa.ERCPA lokacin da ake aiki da wayar jagora, wayar jagora "mai sauƙin ajiyewa amma ba mai sauƙin sakawa ba" (tana faɗuwa da gangan bayan ta tashi sama), don haka da zarar an ɗora wayar jagora, dole ne a riƙe ta don hana wayar jagora faɗuwa da faɗuwa daga bututun bile.
· Ciwon Mirizz wani nau'in cuta ne na jiki wanda ake iya mantawa da shi cikin sauƙi kuma a yi watsi da shi. Nazarin shari'a: Bayan tiyatar LC, wani majiyyaci da ke da duwatsun bututun cystic ya matse bututun bile na gama gari, wanda hakan ya haifar da ciwon Mirrizz. Ba a iya cire duwatsun ba a lokacin da aka lura da X-ray. A ƙarshe, an magance matsalar bayan an gano cutar kuma an cire ta a ƙarƙashin gani kai tsaye tare da eyeMAX.
· DominERCPCire duwatsun bututun bile a cikin masu fama da ciwon ciki bayan tiyatar Bi II, mabuɗin shine a isa kan nono ta hanyar na'urar hangen nesa. Wani lokaci yana ɗaukar lokaci mai tsawo (wanda ke buƙatar tunani mai ƙarfi) kafin ya isa kan nono, kuma idan ba a kula da wayar jagora sosai ba, zai iya fitowa cikin sauƙi.
③Sauran yanayi
Haɗar diverticulum ta gefen ciki da duwatsun bututun bile abu ne da ya zama ruwan dare. Wahalar da ake fuskanta a wannan lokacin ita ce haɗarin yanke nono da faɗaɗa shi. Wannan haɗarin ya fi girma ga nonon da ke cikin diverticulum, kuma haɗarin nonon da ke kusa da diverticulum ya fi ƙanƙanta.
A wannan lokacin, ya zama dole a fahimci matakin faɗaɗawa. Babban ƙa'idar faɗaɗawa ita ce a rage lalacewar da ake buƙata don cire duwatsu. Ƙaramin lalacewa yana nufin ƙananan haɗari. A zamanin yau, faɗaɗa balan-balan (CRE) na kan nono a kusa da diverticula gabaɗaya ana amfani da shi don guje wa EST.
Marasa lafiya da cututtukan jini, aikin huhu waɗanda ba za su iya jurewa baERCP, ko cututtukan haɗin gwiwa na kashin baya waɗanda ba za su iya jure yanayin hagu na dogon lokaci ba ya kamata a kula da su kuma a tantance su lokacin da suka gamu da duwatsu masu wahala.
02 Ilimin halin dan Adam na fuskantar "duwatsu masu wahala"
Rashin tunani idan ana fuskantar "duwatsu masu wahala": kwadayi da nasara, rashin kulawa, raini kafin a yi tiyata, da sauransu.
· Kwadayi da son manyan nasarori
Idan muka fuskanci duwatsun bututun bile, musamman waɗanda ke da duwatsu da yawa, koyaushe muna son kawar da dukkan duwatsun. Wannan wani nau'in "kwaɗayi" ne kuma babban nasara.
A gaskiya ma, daidai ne a ɗauki duka da kuma tsarkakakken, amma ɗaukar tsarkin a kowane hali ya yi "kyau", wanda ba shi da haɗari kuma zai kawo matsaloli da matsaloli da yawa. Ya kamata a yanke hukunci dalla-dalla kan duwatsun bututun bile da yawa bisa ga yanayin majiyyaci. A wasu lokuta na musamman, ya kamata a sanya bututun kawai ko a cire shi a cikin rukuni-rukuni.
Idan manyan duwatsun bututun bile suna da wahalar cirewa na ɗan lokaci, ana iya la'akari da "rushewar stent". Kada ku tilasta cire manyan duwatsu, kuma kada ku saka kanku cikin yanayi mai haɗari.
· rashin kulawa
Wato, tiyatar ido ba tare da cikakken bincike da bincike ba sau da yawa yakan haifar da gazawar cire duwatsu. Saboda haka, ya kamata a yi cikakken bincike kan lamuran duwatsun bututun bile kafin a yi tiyata, a tantance su da kyau (ana buƙatar ƙwarewarERCPlikitoci su karanta hotuna), ya kamata a yi shawarwari masu kyau da tsare-tsare na gaggawa don hana cire duwatsu ba zato ba tsammani.
TheERCPDole ne tsarin cire duwatsu ya zama na kimiyya, mai manufa, cikakke, kuma mai iya jure bincike da la'akari. Dole ne mu bi ƙa'idar haɓaka fa'idodin marasa lafiya kuma kada mu zama masu son kai.
· raini
Ƙananan duwatsu a ƙasan bututun bile suna da sauƙin yin watsi da su. Idan ƙananan duwatsu suka gamu da matsalolin tsari a ƙasan bututun bile da kuma hanyar fita, zai yi matuƙar wahala a cire dutsen.
ERCPMaganin duwatsun bututun bile yana da abubuwa da yawa masu canzawa da kuma manyan haɗari. Yana da wahala da haɗari kamar ko ma fiye da haka.ERCPMaganin ciwon da ke cikin bututun bile. Saboda haka, idan ba ka ɗauki shi da wasa ba, za ka bar wa kanka hanyar tsira.
03 Yadda ake magance "duwatsu masu wahala"
Idan aka gamu da duwatsu masu wahala, ya kamata a yi cikakken kimantawa ga majiyyaci, a kuma yi isasshen faɗaɗawa,kwandon dawo da dutseYa kamata a zaɓi kuma a shirya lithotripter, sannan a tsara tsari da tsarin magani da aka riga aka tsara.
A madadin haka, ya kamata a tantance fa'idodi da rashin amfani dangane da yanayin majiyyaci kafin a ci gaba.
· Tsarin buɗewa
Girman buɗewar ya dogara ne akan yanayin dutsen da aka nufa da kuma hanyar bututun bile. Gabaɗaya, ana amfani da ƙaramin yankewa + babban (matsakaici) faɗaɗa buɗewar. A lokacin EST, ya zama dole a guji babban waje da ƙaramin ciki.
Idan ba ka da ƙwarewa, yana da sauƙi ka yi yanka wanda "babba ne a waje amma ƙarami ne a ciki", wato, nonon yana kama da babba a waje, amma babu wani yankewa a ciki. Wannan zai sa cire dutsen ya gaza.
Lokacin da ake yin tiyatar EST, ya kamata a yi amfani da "baka mai zurfi da yankewa a hankali" don hana yankewar zif. Ya kamata yankewar ta yi sauri kamar kowace yankewa. Bai kamata wukar ta "zauna a tsaye" a lokacin yankewa ba don hana tsangwama a kan nono da kuma haifar da cutar pancreatitis.
· Tsarin kimanta ƙananan sassa da fitarwa
Duwatsun bututun bile na yau da kullun suna buƙatar kimanta ƙasan da kuma hanyar fita daga bututun bile na yau da kullun. Dole ne a tantance wuraren biyu. Haɗin duka biyun yana ƙayyade haɗari da wahalar tsarin yanke kan nono.
· Lithotripsy na gaggawa
Duwatsu masu girma da tauri da duwatsu waɗanda ba za a iya cirewa daga hannunsu ba suna buƙatar a yi musu magani da lithotripter na gaggawa (lithotripter na gaggawa).
Ana iya karya duwatsun bile pigment guda-guda, kuma yawancin duwatsun cholesterol masu tauri suma ana iya magance su ta wannan hanyar. Idan ba za a iya sakin na'urar bayan an dawo da ita ba, kuma lithotripter ɗin ba zai iya karya duwatsu ba, to lallai "wahala ce". A wannan lokacin, ana iya buƙatar eyeMAX don gano da kuma magance duwatsu kai tsaye.
Lura: Kada a yi amfani da lithotripsy a ƙasan sashin da kuma fita daga bututun bile. Kada a yi amfani da lithotripsy cikakke yayin lithotripsy, amma a bar shi a wuri. Lithotripsy na gaggawa yana da haɗari. A lokacin lithotripsy na gaggawa, ƙarshen axis na iya zama ba daidai ba da axis na bututun bile, kuma tashin hankali na iya yin girma da yawa don haifar da huda.
· Dutse mai narkewar stent
Idan dutsen ya yi girma sosai kuma yana da wahalar cirewa, za ku iya la'akari da narkar da stent - wato, sanya stent ɗin filastik. Jira har sai dutsen ya yi laushi kafin a cire dutsen, to damar samun nasara za ta yi yawa.
· Duwatsun da ke shiga cikin jijiyoyin jini
Matasan likitoci waɗanda ba su da ƙwarewa sosai, ya fi kyau kada su yi maganin endoscopic na duwatsun bututun bile a cikin hanta. Saboda duwatsun da ke wannan yanki ba za su iya makalewa ba ko kuma su yi zurfi su hana ci gaba da aiki, hanyar tana da haɗari sosai kuma kunkuntar.
· Duwatsun bututun bile da aka haɗa da peripapillary diverticulum
Ya zama dole a tantance haɗarin da kuma tsammanin faɗaɗawa. Haɗarin huda bututun EST yana da yawa, don haka a halin yanzu hanyar faɗaɗa bututun balan-balan an zaɓi ta ne kawai. Girman faɗaɗawa yakamata ya isa ya cire dutsen. Tsarin faɗaɗawa yakamata ya kasance a hankali kuma mataki-mataki, kuma ba a yarda da faɗaɗawa ko faɗaɗawa mai ƙarfi ba. Sirinji yana faɗaɗawa yadda ake so. Idan akwai zubar jini bayan faɗaɗawa, ana buƙatar magani mai dacewa.
Mu, Jiangxi Zhuoruihua Medical Instrument Co., Ltd., kamfani ne da ke kera kayayyaki a China wanda ya ƙware a fannin amfani da endoscopic, kamar suƙarfin biops,hemoclip,tarkon polyp,allurar sclerotherapy,feshi catheter,gogewar cytology,waya mai jagora,Kwandon ɗaukar dutse,magudanar ruwa ta hanci da sauransuwanda ake amfani da shi sosai a cikinEMR,ESD,ERCPKayayyakinmu an ba su takardar shaidar CE, kuma masana'antunmu an ba su takardar shaidar ISO. An fitar da kayayyakinmu zuwa Turai, Arewacin Amurka, Gabas ta Tsakiya da wani ɓangare na Asiya, kuma yana sa abokin ciniki ya yaba da kuma yaba masa sosai!
Lokacin Saƙo: Yuli-26-2024
