shafi_banner

Yadda ake gane cutar reflux ta gastroesophageal (GerD) da kuma daidaita ta yadda ya kamata

Cutar reflux ta hanji (GerD) cuta ce da aka saba gani a sashen narkewar abinci. Yaɗuwarta da kuma bayyanar cututtuka masu rikitarwa suna da mummunan tasiri ga rayuwar marasa lafiya. Kuma kumburin makogwaro na yau da kullun yana da haɗarin haifar da ciwon daji na makogwaro. Yadda ake gano cutar da kuma daidaita magani daidai shine babban abin da aikin asibiti ya mayar da hankali a kai.

02 Bayyanar GERD ta asibiti

Ana iya raba GERD zuwa ga reflux marasa lalacewa (NERD), reflux esophagitis (RE) da Barreta esophageal (BE) bisa ga endoscopy.

NERD: Ciwon esophagus na Barrett da kuma mucosa na esophagus masu tsabta sun lalace a ma'anar Gerd amma endoscopy ɗin ya lalace.

Re: Endoscopy na iya ganin mucosa na ciki da esophagus wanda ke da alaƙa da esophagus ko sama da haka. Mucosa na lalacewa lokaci-lokaci.

BE: An maye gurbin ɓangaren epithelium mai kama da na ciki da na esophagus na haɗin esophagus a lokacin endoscopy da epithelium mai siffar silinda.

02 Bayyanar GERD ta asibiti

Baya ga ciwon zuciya da kuma kumburin ciki, alamu kamar ciwon ƙirji, ciwon ciki na sama, da kuma ciwon makogwaro mai ban mamaki, tari, asma da sauran alamun ciwon makogwaro na iya faruwa.

Ya kamata a lura cewa marasa lafiya da tsofaffi marasa lafiya na GerD suna da ƙarancin bugun zuciya da kuma reflux. Yawan alamun a cikin bututun cirewa yana da yawa. Alamomin ba su da yawa, ko ma ba su da alamun cutar. Tsananin alamun ba ya kama da tsananin cutar. Factory Guiyu ya yi laushi, kuma lokacin da yake likita, an haife shi a Guangli.

03 Ganewar GERD

sdbsb (1)

Hoto. Alamomin GerD na yau da kullun da alamomin narkewar abinci na sama marasa daidaituwa suna fama da jadawalin binciken GERD Tushe: Ƙungiyar Likitoci ta China

Gwajin gano cutar da ke hana acid

Ga marasa lafiya da ake zargi da cutar gerd (wanda aka fi amfani da shi a matsayin PPI), yawan maganin da aka saba amfani da shi zai ɗauki tsawon makonni 2 (waɗanda ke da alamun cutar a wajen bututun suna buƙatar ɗaukar makonni ≥4). Idan alamun sun warke gaba ɗaya ko kuma an tabbatar da cewa alamun sun yi tasiri.

2) Tsarin Endoscopic

-Re - An raba Los Angeles zuwa maki (duba hoton da ke ƙasa):

Aji na A: Lalacewar mucosa na makogwaro 1 ko fiye, tsawon lalacewar ya kai ≤5 mm;

Daraja ta B: Lalacewar mucosa na makogwaro 1 ko fiye, tsawon lalacewa sama da 5 mm, lalacewar membrane na mucosa kuma babu haɗuwa;

Aji na C: Akalla mucosa guda biyu na esophagus sun lalace, kuma mucosa ya lalace tare da juna.

Aji na D: Yana nufin lalacewar mucosa da haɗin kai tsakanin juna, kuma kewayon haɗuwa shine kashi 75% na esophagus.

sdbsb (3)

-Dabarar biopsy: Ana ba da shawarar a yi biopsy mai yawa da kuma gajere tazara, kuma ana samun biopsy tazara ...

3) Ma'aunin esophagus mai ƙuduri mai girma

Marasa lafiya da ke fama da GerD sau da yawa suna bayyana a matsayin ƙarfin hanji mara tasiri: rabon 70% ko rabon gazawar peristalsis na 70% ko peristalsis shine ≥50%.

Kulawa ta hana-hawa

Wannan shine ma'aunin gano cutar CEDD. Wannan shine ma'aunin zinare na ganewar cutar GERD, gami da sa ido kan ƙimar NH ta esophagus da kuma sa ido kan ƙimar yang anti-NH na bututun esophagus. Darajar NH da kuma sa ido kan ƙimar yang anti-NH ta esophagus. Kashi na pH <4 (lokacin fallasa acid, AET)> 4% a cikin awanni 24, ana ɗaukar cewa akwai reflux na acid a cikin pathological.

04 Maganin GERD

sdbsb (4)

Hoto. Taswirar tsarin magani na Gerd

Tushe: Ƙungiyar Likitoci ta China

Matakan kariya:

-PPI da P-CAB su ne zaɓi na farko don magani da kula da marasa lafiya da ke fama da Gard. Maganin farko na maganin PPI shine makonni 8 kuma maganin P-CAB shine makonni ≥4.

-Ga marasa lafiya da ke fama da matsaloli da daddare (lokacin shan PPI, pH ƙasa da sau 4> 1H a daren dare), za ku iya amfani da masu toshewar masu karɓar H2 kafin ku kwanta barci bisa ga maganin PPI, ko ku canza zuwa P-CAB da maganin PPI na tsawon rai.

-Ana iya amfani da maganin hana acid da magungunan da ke aiki a cikin hanji don amfani na ɗan gajeren lokaci don rage alamun rashin jin daɗi kamar ƙonewar zuciya da kuma reflux cikin sauri.

- Alamun maganin endoscopic: Ganewar GERD a bayyane take, maganin acid ba shi da inganci, rashin son shan magani na dogon lokaci, ko kuma mummunan sakamako da ya shafi magunguna, kuma ba zai iya jurewa ba.

- Alamar maganin tiyata: akwai alamun GerD na yau da kullun, maganin PPI ba shi da inganci; endoscopy yana gano hernia na esophageal, maki BE, RE, Los Angeles ko sama da haka; Binciken X-ray ya gano cewa akwai hernia na ramin esophageal.


Lokacin Saƙo: Maris-21-2024