Binciken endoscopic shine mafi mahimmancin ɓangaren gwajin endoscopic na yau da kullun. Kusan duk gwaje-gwajen endoscopic suna buƙatar tallafin cututtukan fata bayan biopsy. Misali, idan ana zargin mucosa na narkewar abinci yana da kumburi, ciwon daji, atrophy, metaplasia na hanji, da kamuwa da cutar HP, ana buƙatar ilimin cututtuka don bayar da sakamako mai kyau.
A halin yanzu, ana gudanar da dabarun biopsy guda shida a China:
1. Gwajin Cytobrush
2. Binciken Nama
3. Dabarar gano ƙwayoyin cuta ta hanyar rami
4. EMR tare da dabarar biopsy mai yawa
5. Fasahar nazarin ƙwayoyin cuta ta gaba ɗaya ta ESD
6. FNA mai jagora ta hanyar duban dan tayi
A yau za mu mayar da hankali kan yin bitar nazarin nama, wanda aka fi sani da "matse nama".
Ba za a iya yin biopsy ɗin da aka yi a ƙarƙashin binciken endoscopy na narkewar abinci ba tare da biopsy forceps ba, wanda kuma yana ɗaya daga cikin kayan haɗin da malaman jinya na endoscopic suka fi amfani da shi. Malaman da ke aiki a fannin jinya na endoscopic na iya tunanin cewa biopsy forceps suna da sauƙin amfani, kamar buɗewa da rufewa. A gaskiya ma, don amfani da biopsy forceps a sarari kuma cikakke, mutum yana buƙatar samun fahimta da aiki tuƙuru, da kuma ƙwarewa wajen taƙaitawa.
I.Da farko, bari mu sake duba tsarinƙarfin biops:
(I) Tsarin forceps na biopsy (Hoto na 1): An yi amfani da forceps na biopsy a saman, jiki da kuma maƙallin aiki. Kayan haɗi da yawa kamar forceps na jiki na waje, forceps na biopsy masu zafi, almakashi, curettes, da sauransu suna kama da tsarin forceps na biopsy.
Tip: Tip ɗin ya ƙunshi muƙamuƙi guda biyu masu siffar kofi waɗanda za a iya buɗewa da rufewa. Siffar muƙamuƙi ita ce mabuɗin aikin muƙamuƙi iri-iri. Ana iya raba su kusan zuwa nau'i bakwai: nau'in da aka buɗe sau ɗaya, nau'in da aka buɗe sau biyu, nau'in taga, nau'in allura, nau'in oval, nau'in bakin kada, da nau'in da aka lanƙwasa a kai. Muƙamuƙin muƙamuƙi na muƙamuƙi na biopsy an yi su ne da bakin ƙarfe kuma suna da ruwan wukake masu kaifi. Duk da cewa ruwan wukake na biopsy na biopsy na da za a iya zubarwa suma suna da kaifi, amma ba su da juriyar lalacewa. Ruwan wukake na biopsy forceps da za a iya sake amfani da su ana yi musu magani musamman a saman don su zama masu dorewa.
Nau'ikan da aka fi saniƙarfin biops
1. Nau'in misali tare da taga
Akwai taga a tsakiyar kofin forceps, wanda ke rage lalacewar nama sosai kuma yana ƙara yawan ƙwayar biopsy.
2. Nau'in da aka saba da shi tare da taga da allura
Ana sanya allura a tsakiyar kofin forceps don hana biops ɗin zamewa ta cikin mucosa da kuma taimakawa wajen kama samfurin nama.
3. Nau'in kada
Kofin maƙallin da aka yi da serrated yana hana kofin maƙallin zamewa yadda ya kamata, kuma gefen da aka yanke yana da kaifi don samun ƙarin aminci.
4. Nau'in kada mai allura
Muƙamuƙi suna da kusurwa mai faɗi ta buɗewa don ƙara yawan biopsy; gefen ruwan wuka yana da kaifi don samun ƙarin tsaro.
Akwai allura a tsakiyar kan matsewa, wanda zai iya sa gyara ya fi tasiri da daidaito.
Ya dace da biopsy akan kyallen takarda masu tauri kamar ciwace-ciwacen daji.
Jikin Ƙarfi: Jikin ƙarfi na biops an yi shi ne da bututun zare mai bakin ƙarfe, wanda ke ɗauke da wayar ƙarfe don jan bawul ɗin ƙarfi don buɗewa da rufewa. Saboda tsarin bututun zare na musamman, majina nama, jini da sauran abubuwa na iya shiga cikinsa cikin sauƙi, amma ba shi da sauƙi a tsaftace shi sosai. Rashin tsaftace shi sosai zai haifar da matsala wajen aiki da ƙarfi na biops, kuma buɗewa da rufewa ba za su yi santsi ko ma ba za su yiwu a buɗe ba. Madaurin aiki: Ana amfani da zoben da ke kan madaurin aiki don riƙe babban yatsa, kuma ana amfani da faɗin rami mai zagaye don sanya yatsan nuni da yatsan tsakiya. A ƙarƙashin aikin waɗannan yatsu uku, ana aika ƙarfin zuwa bawul ɗin ƙarfi ta hanyar wayar jan hankali don buɗewa da rufewa.
(II) Muhimman abubuwan da ake buƙata don amfani da forceps na biopsy: Dole ne a yi taka tsantsan wajen aiki, amfani da kuma kula da forceps na biopsy, in ba haka ba zai shafi amfani da endoscope.
1. Ganowa kafin lokaci:
Kafin amfani, a tabbatar an yi wa biops forceps ɗin riga-kafi magani kuma an yi amfani da su a cikin lokacin da aka yi amfani da su wajen tsaftace jiki. Kafin a saka hanyar endoscope forceps, dole ne a gwada buɗewa da rufewar forceps ɗin (Hoto na 2).
Hoto na 2 Gano ƙarfin Biopsy
Hanya ta musamman ita ce a naɗe jikin forceps ɗin biops ɗin zuwa babban da'ira (diamita na da'irar kusan 20cm ne), sannan a yi ayyukan buɗewa da rufewa da yawa don lura ko forceps ɗin suna buɗewa da rufewa cikin sauƙi. Idan akwai rashin santsi sau 1-2, ya fi kyau kada a yi amfani da forceps ɗin biops ɗin. Na biyu, ya zama dole a gwada rufe forceps ɗin biops ɗin. A ɗauki takarda siririya kamar takardar wasiƙa a manne ta da forceps ɗin biops ɗin. Ya cancanta idan siririyar takarda ba ta faɗuwa ba. Na uku, ya zama dole a lura ko kofuna biyu na forceps ɗin sun daidaita gaba ɗaya (Hoto na 3). Idan akwai kuskure, a daina amfani da shi nan da nan, in ba haka ba zai yi karce bututun forceps ɗin.
Hoto na 3: Faɗin ƙarfin biopsy
Bayanan kula yayin aiki:
Kafin saka bututun forceps, ya kamata a rufe muƙamuƙan, amma a tuna kada a yi amfani da ƙarfi da yawa saboda tsoron rufewa da ba ta dace ba, wanda zai sa wayar jan hankali ta miƙe kuma ta shafi buɗewa da rufe muƙamuƙan. 2. Lokacin shigar da bututun, shiga ta hanyar buɗe bututun forceps kuma kada a shafa a kan buɗe bututun. Idan kun gamu da juriya lokacin shiga, ya kamata ku sassauta maɓallin kusurwar kuma ku yi ƙoƙarin shiga a cikin yanayi madaidaiciya. Idan har yanzu ba za ku iya wucewa ba, ku cire endoscope daga jiki don gwaji, ko ku maye gurbinsa da wasu forceps na biopsy kamar ƙananan samfura. 3. Lokacin cire forceps na biopsy, ku guji amfani da ƙarfi da yawa. Mataimakin ya kamata ya kama shi da hannu biyu sannan ya lanƙwasa shi. Kada ku miƙa hannuwanku da yawa. 4. Lokacin da ba za a iya rufe muƙamuƙan ba, kada ku cire shi da ƙarfi. A wannan lokacin, ya kamata a tura shi daga jiki tare da endoscope don ƙarin aiki.
II. Takaitaccen bayani game da wasu dabarun nazarin halittu (biopsy)
1. Buɗewa da rufewa na'urar cire ƙwayoyin cuta ta biopsy ayyuka ne na fasaha. Buɗewa yana buƙatar alkibla, musamman kusurwar ciki, wanda ya kamata ya kasance daidai da wurin da aka yi amfani da ƙwayoyin cuta. Rufewa yana buƙatar lokaci. Motsin hanji da aikin likitan tiyata suna da ƙarfi kuma ba za a iya gyara su akai-akai ba. Dole ne mataimakin ya yi amfani da damar da za ta danne na'urar cire ƙwayoyin cuta ta biopsy yadda ya kamata kuma cikin aminci.
2. Samfurin biopsy ɗin ya kamata ya zama babba kuma mai zurfi don isa ga mucosa na muscularis.
3. Yi la'akari da tasirin zubar jini bayan an yi amfani da biopsy akan biopsy na gaba. Idan ana buƙatar a yi gwajin kusurwar ciki da antrum a lokaci guda, ya kamata a fara yin gwajin kusurwar ciki sannan a yi gwajin antrum; idan yankin raunin ya yi girma kuma ana buƙatar a manne guntu da yawa na nama, ya kamata guntu na farko ya zama daidai, kuma yana da mahimmanci a yi la'akari da ko zubar jini bayan an manne zai rufe kyallen da ke kewaye da shi kuma ya shafi filin gani, in ba haka ba manne na gaba zai zama makaho da rashin aiki.
Tsarin biopsy na yau da kullun don raunuka a kusurwar ciki, la'akari da tasirin kwararar jini akan biopsies na gaba
4. Yi ƙoƙarin yin biopsy na matsin lamba a tsaye a wurin da ake nufi, kuma yi amfani da tsotsa idan ya cancanta. Tsotsar nama yana rage matsin lamba a saman mucosa, yana ba da damar ƙusa ya matse sosai kuma ba zai iya zamewa ba.
Ya kamata a yi aikin biopsy a tsaye gwargwadon iyawa, kuma tsawon tsawaitawar forceps na biops bai kamata ya wuce 2cm ba.
5. Kula da zaɓar wuraren ɗaukar samfuri don nau'ikan raunuka daban-daban; zaɓin wuraren ɗaukar samfuri yana da alaƙa da ƙimar da ke da kyau. Likitan tiyata yana da ido mai kaifi kuma dole ne ya kula da ƙwarewar zaɓar kayan aiki.
Wuraren da za a yi wa biopsy Wurare da ba za a yi wa biopsy ba
6. Sassan da ke da wahalar yin biopsy sun haɗa da tushen ciki kusa da zuciya, ƙaramin lanƙwasa na jikin ciki kusa da bangon baya, da kuma kusurwar sama na duodenum. Mataimakin dole ne ya mai da hankali kan yin aiki tare. Idan yana son cimma sakamako mai kyau, dole ne ya koyi tsara shiri gaba da daidaita alkiblar manne a kowane lokaci. A lokaci guda, dole ne ya yi la'akari da lokacin mannewa da sauri ta hanyar amfani da kowace dama. Wani lokaci lokacin jiran umarni daga likitan fiɗa, jinkiri na daƙiƙa 1 na iya haifar da rasa damammaki. Zan iya jira da haƙuri kawai don samun dama ta gaba.
Kibiyoyi suna nuna wuraren da yake da wahalar samun kayan aiki ko dakatar da zubar jini.
7. Zaɓin forceps na biopsy: Forceps na biopsy sun haɗa da waɗanda ke da manyan ramuka a cikin kofi da waɗanda ke da zurfi, wasu da allurai a tsaye, wasu kuma da buɗewa a gefe da cizon da aka yi wa serrated.
8. Girman da aka haɗa tare da tabo na lantarki don jagorantar biopsy ya fi dacewa, musamman don ɗaukar samfurin mucosa na esophagus.
Mu, Jiangxi ZhuoRuiHua Medical Instrument Co., Ltd., kamfani ne da ke kera kayayyaki a China wanda ya ƙware a fannin amfani da endoscopic, kamar suƙarfin biops, hemoclip, tarkon polyp, allurar sclerotherapy, feshi catheter, gogewar cytology, waya mai jagora, Kwandon ɗaukar dutse, magudanar ruwa ta hanci da sauransuwanda ake amfani da shi sosai a cikinEMR, ESD, ERCPKayayyakinmu an ba su takardar shaidar CE, kuma masana'antunmu an ba su takardar shaidar ISO. An fitar da kayayyakinmu zuwa Turai, Arewacin Amurka, Gabas ta Tsakiya da wani ɓangare na Asiya, kuma yana sa abokin ciniki ya yaba da kuma yaba masa sosai!
Lokacin Saƙo: Janairu-23-2025
